วันที่ 3 มกราคม พ.ศ.2563 เวลา 09:30 น.
ชคต.ลำพะยาได้รับแจ้งจากกำนัน พบศพ ชายไทยเสียชีวิตอยู่บริเวณน้ำตกบูตง(ลำพะยา) ม.6 ต.ลำพะยา อ.เมือง จ.ยะลา โดยการนำของนายนพพล เศรษฐพูธ์ ปลัดอำเภอเมืองยะลาพร้อมกำลังพลเข้าไปยังพื้นที่
รายละเอียดเกี่ยวกับตัวบุคคลต้องรอผลตรวจ DNA เนื่องจากสภาพศพเสียชีวิตมาแล้วหลายวันจึงไม่สามารถระบุตัวตนได้