ชาวมาเลย์อดเที่ยวไทยช่วงโควิด จำลองกรุงเทพฯ ไว้ที่บ้าน
ผู้ใช้เฟซบุ๊กชื่อ Siew Yi Low ได้โพสต์ภาพพร้อมข้อความระบุว่า เนื่องจากสถานการณ์โควิด-19 ทำให้ในปี 2563 ไม่ได้ออกไปเที่ยวต่างประเทศ แล้วทำไมเราไม่เอากรุงเทพฯ มาไว้ที่บ้าน โดยภาพที่นำมาโพสต์เป็นภาพเด็กๆ ช่วยกันทำเครื่องบินจากลังกระดาษ ภาพบัตรโดยสารเครื่องบินจำลองจากกัวลาลัมเปอร์มากรุงเทพฯ รถตุ๊กตุ๊กจากลังกระดาษ อาหารที่ขายในประเทศไทยทั้งผัดกะเพรา, ต้มยำกุ้ง, หมูปิ้ง รวมทั้งขนมถุงจากประเทศไทย
นอกจากนี้ ยังมีสถานที่ต่างๆ ในประเทศไทย เช่น ห้างบิ๊กซี ร้านเซเว่น โดยมีสินค้าจากประเทศไทยวางจำหน่ายด้วย และธนาคารซึ่งมีธนบัตรไทยจำลองในธนาคาร ทั้งใบละ 20, 50, 100 และ 500 บาทไว้สำหรับแลกกับเงินริงกิตของมาเลเซีย ขณะเดียวกันยังได้โพสต์ภาษาจีน ซึ่งแปลเป็นไทยว่า “ปีนี้ไปไหนไม่ได้เพราะโควิด19 จะไปกรุงเทพก็ต้องอยู่แค่บ้าน มาเมืองไทยไม่เหมือนเดิม”
เครดิต ข่าวช่องวัน
โพสต์ดังกล่าว