นางมือเล๊าะ ลีกียะ น้องสาวของคุณตาผม เป็นภรรยา “เว็ง” ผู้ถวายช้างเผือก “ผู้พบพระเศวต” ได้กลับสู่ความเมตตาของอัลลอฮ์แล้ว เมื่อวันที่ 16 เมษายน 2564
นางมือเล๊าะ ลีกียะ ภรรยา “เว็ง”
“ผู้พบ #พระเศวตสุรคชาธารบรมนฤบาลสวงมิภักดิ์ ช้างเผือก
หนึ่งในช้างต้น ซึ่งถือเป็นช้างเผือกคู่พระบารมี พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพล อดุลยเดช รัชกาลที่ ๙
พระเศวต หรือ #คุณพระเศวตเล็ก ถือเป็นช้างเผือกเชือกแรกแห่งจังหวัดยะลาของเรา ซึ่งถูกพบที่ต.กาลอ อ.รามัน จ.ยะลา
ได้จัดพระราชพิธีขึ้นระวางสมโภช ก่อนนำขึ้นทูลเกล้าถวายเมื่อวันที่ ๑๑ มีนาคม พุทธศักราช ๒๕๑๑
และในวันนี้…นางมือเล๊าะ ลีกียะได้กลับคืนสู่ความเมตตาของอัลลอฮ์แล้ว จะละหมาดยานาซะห์คืนนี้หลังละหมาดตารอเวียะ มัสยิดทำนบ กาลอ…
ก่อนเมาะจะจากไป…ย้อนไปช่วงปิดเทอมกลางที่ผ่านมา ราวปลายปี ๖๓ มีโอกาสไปเยี่ยมเมาะที่บ้านกาลอ และได้ถ่ายภาพสิ่งของพระราชทานจากในหลวงรัชกาลที่ ๙ ที่เมาะนำออกมาให้ชม อันประกอบด้วยเครื่องราชฯ #ตราพระปรมาภิไธยรัชกาลที่๙ และ #กล่องบรรจุยาเส้นประทับตราพระปรมาภิไธยรัชกาลที่๙ เช่นกัน…นับเป็นบุญตายิ่งแล้ว
ร่วมแสดงความเสียใจต่อครอบครัวท่านด้วยนะค่ะ
๑๖ เมษายน ๖๔ #บันทึกไว้เป็นความทรงจำ