เงินใส่ขวดผูกเชือกดึงข้ามแม่น้ำโก-ลก วิถีคนชายแดนไทย-มาเลย์ ช่วงโควิด 19 แพร่ระบาด
ชาว อ.สุไหงโกลก จ.นราธิวาส บางส่วนที่มีญาติ พี่น้อง บุตร หลาน อาศัยและเรียนหนังสืออยู่ในประเทศมาเลเซีย นับตั้งแต่โรคไวรัสโคโรน่า หรือโควิด19 ระบาด ทำให้ไม่สามารถเดินทางไปมาหาสู่กันได้ตามปกติ ส่งผลกระทบไปยังผู้คนทั้งสองประเทศ
โดยเฉพาะปัญหาการฝืดเคืองทางด้านเศรษฐกิจ ทำให้ต้องมีการส่งเงินข้ามเขตแดนไปช่วยเหลือซึ่งกันและกัน โดยใช้วิธีนำขวดโหลใส่เงินแล้วปิดฝาให้แน่น ผูกไว้กับเชือกเส้นยาวที่โยงติดอยู่กับหมุดของแต่ละฝั่ง แล้วช่วยกันดึงข้ามแม่น้ำสุไหงโกลก
โดยมีอีกฝ่ายคอยรับอยู่ ซึ่งนอกจากเป็นเงินแล้ว ยังมียารักษาโรคด้วยที่ส่งให้แก่กันด้วยวิธีการดังกล่าว ของชาวบ้านสองประเทศที่นำมาใช้เพื่อแก้ใขปัญหาเฉพาะหน้าในยามนี้ ขณะที่ทหารชุดป้องกันชายแดน กองทัพภาคที่ 4 จัดกำลังเฝ้าระวังและลาด
อ.สุไหงโกลก จ.นราธิวาส
ตระเวนตามแนวตลิ่งแม่น้ำสุไหงโกลก อ.สุไหงโกลก จ.นราธิวาส ซึ่งเป็นเขตแดนไทย-มาเลเซีย เพื่อป้องกันการหลบหนีเข้าเมืองของแรงงานต่างด้าวผิดกฎหมายตามช่องทางธรรมชาติ ที่จะเป็นพาหะนำโรคระบาดไวรัสโควิด 19 เข้ามาในประเทศด้วยด้วย
ผูกเชือกดึงข้ามแม่น้ำโก-ลก
วิถีคนชายแดนไทย-มาเลย์ ช่วงโควิด 19 แพร่ระบาด
ทีมา NationPhoto