กำลังเป็นประเด็นที่ถูกพูดถึงกันอย่างต่อเนื่องจากกรณีของเช้าวันที่ 14 ตุลาคม 2563 (วันนี้) ที่ปรากฎเป็นภาพว่ามีการขนเจ้าหน้าที่ส่วนราชการเพื่อไปเข้าร่วมขบวนรับเสด็จ จึงเกิดเป็นคำถามบนโลกออนไลน์ว่าเป็นการเข้าร่วมด้วยความเต็มใจหรือไม่อย่างไร?
แต่เนื่องจากกระแสในโลกออนไลน์ที่มองว่าการขนย้ายเจ้าหน้าที่จากส่วนราชการด้วยรถเก็บขยะต่างๆ นั้นดูไม่ค่อยเหมาะกับการใช้ขนย้ายคน บางส่วนจึงเอ่ยเปรียบเปรยเป็นการขนย้ายพวกขยะ
และเรื่องมันก็เริ่มมีการเปิดเผยจากฝั่งที่มีผู้ปกครองที่ถูกเกณฑ์ไปร่วม ออกมาระบุว่าบุคคลที่อยู่ในสังกัดของส่วนราชการถูกเกณฑ์ไปจริงๆ ตามสภาพที่เห็น บางคนไม่ได้ตั้งใจจะไปแต่ก็ต้องทำ กลับโดนเหมารวมด่าทอว่าเป็นขยะต่างๆ
.
.
ทวีตต้นทางระบุเพิ่มเติมว่า เซ็นชื่อตอน 9 โมงเช้าแล้วขึ้นรถไป หากไม่ไปจะต้องเซ็นใบลาแทน ซึ่งหากใช้ไปแล้วเกิดมีวันที่จำเป็นจะต้องใช้จริงๆ อาจจะแย่
ชาวเน็ตที่แม่โดนเกณฑ์ไปร่วมก็ออกมาเปิดเผยเช่นกัน
.
จากประเด็นดังกล่าวที่ถูกหยิบยกขึ้นมาพูด ชาวเน็ตจึงเริ่มพูดถึงประเด็นว่าปัญหาต่างๆ มันมาจากอะไร ทำไมถึงต้องมาทำอะไรกันแบบนี้ นั่นเป็นเพราะว่าระบบโครงสร้างของสังคมที่ยังไม่เปลี่ยนแปลงไป
.
บางส่วนที่คอมเมนท์ในเชิงลบเหมารวมไป ได้ออกมาขอโทษกับสิ่งที่เกิดขึ้นด้วย
.
รวมไปถึงการออกมายืนยันว่าคนงานในกทม. ถูกเกณฑ์ไปแบบนี้เยอะมาก
.
.
ทั้งนี้ชาวเน็ตมองว่าการใช้รถขนขยะ ควรไว้ใช้แค่ขนขยะ ไม่ใช่นำมาใช้ขนคน